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Conversation with Salum Nassor, Kanga village, Mafia Island. 

Taped 2002 by Pat Caplan. Transcribed by Joseph Bwaithondi, 2010

Salum Nassor was my neighbour and one of my greatest friends in Kanga village. He 
was also my most faithful correspondent over many years until his death in his 
eighties. His wife Masuda was also a good friend and informant, and so was one of 
their daughters Mgeni, who died in her forties. I also knew well most of the other ten 
children in this family. The idea of this meeting in 2002 when he was eighty years old 
was to record his life history but unfortunately most of the life history section did not 
record and what remains is a conversation about a variety of local current matters

Side A of tape

SN: Mimi  nimezaliwa katika kijiji cha Bweni, Mafia mwaka 1922. 

(big gap unrecorded – this was his life history)  

PC: Ujana wako ukitazama hali ya kijiji hiki na ukitazama hali yake siku hizi unaona 
mabadiliko gani? 

SN: Mabadiliko zamani mfano wake  ni kuwa hawajuhi mambo ya tamaa wala habari 
za uridadiridadi lakini sasa kuna mabadiliko watu wanajua, wanaelewa  mfano habari 
nyingi wanazipata sawa sawa ambazo zamani zilikuwa hazipatikani za nje. Mambo 
ya majonzi majonzi haya, matumizi ya mambo haya. Sasa naona  hali wakati huu 
imekunjuka  imekuwa ni nzuri kidogo. Na kama wamesisimka na watu  wamekuwa 
binadam kamili.

PC:  Ndio sawa

SN: Sasa wanajua jema na baya mtu na wanapofanya ni kwa kukusudia tu kama hivi 
mambo ya magonjwa ya dizaini hii  zamani hakuna. Zamani  hapa hapa nafahamu 
hospitali ipo  Mafia tu moja na dokta alikuwa bwana Sabuni ambaye niliwahi 
kumuona mimi. Ukienda hospital utawakuta labda watu watatu wamelazwa pale pale 
mjini hamna watu. Sasa ukienda hospitali Kilindoni watu vitanda havikuenea hamna 
na hosipitali utaona ni safi zamani walikuwa wanalalamika haisafishwi. Zamani 
ilikuwa hakuna, utaweza kuona vitambaa vya vidonda vimetupwa. Sasa kidogo 
uangalifu hupo.

PC: Na siku zile za nyuma watu walikuwa wanacheza ngoma kama Kitanga na 
Mkobero nk? 

SN: Walikuwa wanacheza sana tena sana tu ndio ilikuwa ni kazi yao hasa baadhi ya 
kusini/kaskazini. Walikuwa wanapenda sana kucheza vitanga na ndio kama mfano 
waganga wao wameamini sana ilikuwa. 

PC:  Ndio maana  kule umewahi kuona ngoma, 

SN:  Ngoma hakuna ,ngoma zao ni za mchezo. Hakuna ngoma za kishetani. 

PC: Nilisikia kwamba waganga wamekuja hapa Mafia kutoa uchawi.
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SN:  Mimi mambo haya hayaniingi sana lakini ndio nimesikia kutoa uchawi na bado 
wapo Bweni. Wanatoa uchawi na hapa nasikia  kama wataitwa,lakini akili yangu 
inaona hii ni kama ah!

PC: Wanasema leo kwamba wanaweza kutoa chupa mwilini mwako, na wengine 
wameona sijuhi  mkono wa mtoto mchanga.

SN:  Nimesikia hayo mama, lakini mimi sioni ajabu maanake unajua kuna hawa 
wasaki/ waindi wanafanya kila mchezo wanaweza kumeza kamba unamuona sasa 
vipi.  Muindi anaweza kukuambia wewe ushaokota mayai inuka hapo. Na ukiinuka 
unao mayai chini. Si ujanja tu? 

PC:  Kabisa 

SN:  Mimi sikubali naona upuuzi tu. 

PC:  Wanatisha watu tu. Kama wanaingia katika nyumba yako wanasema chupa hiki. 

SN:  Haya fukua hapa wanatoa kitu. Pengine kuna  waonywa. Sasa  watakutia aibu na 
hayo si kweli. Sasa utakataa mimi sijuhi sikufanya haya mambo.si kweli hapana bwana. 

PC:  Lakini hapo watu wanaogopa wanga. 

SN:  Watu wanapaogopa sana. Sasa hivi juzi juzi wanga sijui walikuwa wanatoka 
wapi wakaanguka na ungo Tanga. Hakusikia?? Yupo mwanga mmoja ameanguka na 
Ungo Tanga. Alikuwa anatoka kumsindikiza mtu pemba wakati wa kurudi mafuta 
yameisha, wakampeleka hospitali. Hospitali hakukaa muda akapona, alipotoka 
akakanyagwa na gari. Sasa kwa nini hakukanyagwa siku si zake  ni maneno tu .

PC:  Kicheko

SN:  Wanasema wanatembea na ungo usiku ni wanga wana ndege wana basi, 
wanatembea huku. Inawezekana 

PC:  Labda

SN: Lakini mimi umri wangu miaka 80 na zama za ujana wangu natoka  hapa kufata 
gari Kirongwe usiku.

Side B of tape

SN:  Anashindwa kufyeka huyu 

PC:  Kweli

PC:  Sasa itakuwaje na hii inataka nini sera za serikali au vipi? 

SN:  Serikali serikali.

PC:   Kama nini?? 

SN:  Serikali yaani imearibu hali ya uchumi wote. Watu wa chini hawana pesa. 
Unapeleka nazi zinakaa sokoni pengine siku mbili bila kuuza. Zamani nazi 
zinapiganiwa kwa foleni. 
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PC:  Mh!

SN:  Na hakuna mtu hasie pesa mfukoni mwake. Ilikuwa kama siujaliwa  pesa vile 
wanafanya biashara  pesa  zinakuja na kutoka, manake wanafanya biashara. Soko 
linazunguka linakwenda. Unachouza kinanunuliwa mara moja. 

PC:  Mh!

SN: Sasa hivi hakuna . 

PC:  Sasa  itakuaje hapa Kanga watakapojenga mahoteli mawili pale  Pwani? 

SN:  Sijui  mimi naona  labda wao wanategemea  hao wageni tu. Sio imejengwa kwa 
kwa watu wa hapa.

PC:  Ah! Kwa watalii tu. 

SN:  Watalii tu ndio. Sasa labda watatuletea pesa kidogo, pesa ya watalii itakuja na 
vile vile kutakuwa na watumishi na watumishi ni watu wa hapa. Na sasa zile pesa 
itasambaa zitatoka katika mikono ya watalii, zitakwenda kwa mmiliki wa hoteli, 
mmiliki wa hoteli atatoa vibarua na atawlipa msharaha watu/watumishi wake na wao 
watakuja kununu vitu kama vile kuku kwetu mayai nini na tutakuwa tunaneemeka 
kidogo.

PC:  Labda sijui. Sasa sijuhi wengine wanaogopa watazuiliwa wasitumie Pwani.

SN:  Eh Pwani sasa hivi nimesikia jangwa ile wamezuia. 

PC:  Nasikia wamesimamisha kwa muda 

SN:  Kwa muda

PC:  Sijui kama watendelea baadae au vipi, unaonaje mpango huu? 

SN:  Mpango huu kuchukua jangwa lile sawa na kula sumu 

PC:  Mh!

SN:  Kwasababu hii ni njia kubwa ya kwenda Kirongwe 

PC:  Ndio, 

SN:  Wale watu wote Wajimbo pale ndio bandari ya kupitisha bidhaa zao mashua 
zinaingia kuchukua nazi pale, sidhani kama watapata ruhusa kwenda Punda pale 
watajenga seng’enge. Na kwa sisi tuotaka kwenda Kirongwe kama hauna gari inabidi 
uende kwa miguu kwa njia ya Balale.

PC:  Ni njia ndefu sana.

SN:  Ni ndefu sana  na ni maili 11 kutoka Kirongwe, hii hapa ni maili 8. Ingawa mji 
utachamka watapata pesa. Lakini pesa zake ngumu kidogo eh. Kwa mfano hii 
bandari kuu ya Rasini nazi zote tunapakia pale

PC:  Mh!
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SN:   Mali yetu kutoka Dar salaam tunapakulia pale,sasa wakija wale hawataki 
ghasia. 

PC:  Ndio

SN:  Wanakuja wageni wao wanataka faraga na salama. Sio karaha tu manake 
mswahili .kwa mtu mweupe hamwamini. 

PC: Eh hii ndio tabu moja lakini wale wanaotaka kujenga pale ni wahindi, 

SN:  Wahindi hawa . 

PC:  Ndio wale wale wa Tanzasca SN:  Ah!

PC:  Baada  basi sijuhi itakuaje manake watu wa Jimbo hawataki hata kidogo 

SN:  Watu wa Jimbo hawataki hata kidogo. Na hapa  walikataa kwanza kidogo lakini 
baadhi ya wengine wahitaji wakakubali na wengine hawakukubali   tena wakaungana 
wote. 

PC:  Hawakukubali wote.  

SN:  Hawakukubali wote. Hata huko msikitini wengine hawakukubali wote. Wengine 
mapaka leo hawajachukua pesa tunaambiwa bado zipo benki.

PC:  Ndio

PC:  Basi tutatazama mbele.

SN:   itakavokua  kama tutakua hai bado na sie tumeshakwisha tena  basi wataona 
watoto wetu

PC:  Ndio

SN:   Kama itakuwa neema wataona wao  au karma basi wataona wao. Sie 
tumeshakwisha tena. 

PC:  Mh!

SN:  Hii si ya leo wala kesho itachukua muda. 

PC :  Ndio

SN:  itachukua muda. 

PC:  Hatuwezi kujua mara moja.

SN:  Itachukua muda. Na la tangu kupima hapa kiwanja na kuweka mawe kule sasa 
leo  karibia imeshapita mwaka na zaidi . Wala kuwaona hawawaoni hapa  hawajaja.

PC:  Sasa  mimi sijuhi itakuwaje na sio maeneo mawili tu  maana nasikia  wanataka 
kununua  Bweni na wamenunua maeneo mengine kule Mtende. 

SN:  Kule Mtende wameshamaliza nasikia weshanunua  maeneo mengi sana, na 
huku kwa yule Kinazi kule alipokuwa anakaa Yasini Kimanzi kule Bweni 
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PC:  Mh!

SN:  Wakawahi  kuleta magodoro nasikia wakati wa krimasi na Mahema lakini halafu 
wakakatazia ,

PC:  Wakakataziwa na nani? 

SN:  Serikali. Kwasababu wanasema yeye alipitia kule na huku kijiji hakijuhi. Sasa 
kijiji kinakupeleka  kule ulipoacha  urudie  kule kule na sasa hivi hapa hajaja. Sasa 
sijuhi tena. Lakini yule mikondo yake ameacha yeye . ilikuwa aanzie kijijini huku  
mpaka, kama amengepata hawa hamnazo wameuza wenyewe hawa, si serikali 
ingesahihisha tu. Lakini hawa baada ya kule kuelekezwa serikali wao wakaja 
wanataka kuanza kujenga. Wakaleta  ghasia zao za  magodoro na nini ikawa tena 
watu wakashtuka. Basi kuulizwa tu bwana huku hukupitia basi hauwezi kupata 

PC:  Kiutaratibu.

SN:  Kiutaratibu.

PC:  Ndio

SN:  Lakini mama watapata tu fedha watapata tu .

PC:  Sisi kwa kiingereza tunasema fedha ina maneno mengi. 

SN:  Ndio Fedha ina maneno mengi inasema. (hapa anasema maneno ya Kiarabu  
magumu) hakika fedha inamzika mke na mume haiba ya ukali ya huzuni/huzuri hata 
Pub/ baa  fedha imetuika vizuri tu ya kisure .

PC:  Ndio

SN:  Hii ni kwa ajili ya fedha tu. 

PC:  Lakini wengine baadae wanasikitika manake  fedha wanatumia mara moja 
halafu  baadae watakula nini. 

SN:  Hawana kitu ndio kama hivi nasikia Masha aliuza kule  Bweni alichukua fedha 
katika kikapu akafungua Mahoteli akanunua maboti lakini leo  hamna. Shamba 
sehemu ambayo inayomuogopa  mie ndio bado nipo. Na pale kama atakuja Tajiri 
kutaka  shamba lile basi mimi sina nguvu. Mie pale sikahi. Na ndio  maneno  mtaani 
nitaambiwa kwamba wewe umadhuri  wako katika umma ni madogo kabisa. Lakini 
hawa wanaokuja watatia umadhuri katika umma mkubwa kabisa kwa hivyo wewe 
hatukuendekezi.

PC:  Ndio

SN:  Chukua kama utachukua kama hautaki basi. Mimi nikimiliki shamba kwa hati 
yangu hawawezi kupindua mkataba.,

PC:  Ndio ni kweli mh! 

PC:  Sasa wanasema watakuja kupima lini? 
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SN:  Hivyo walivyoniambia kuwa  wanatengeza vibao  vile manake hawana vibao 
vingine, vile vile vibao wanatengeneza na kweli wamethibisha watakuja.

PC:  Sawa 

SN Mh!

PC:  Sawa.

SN:  Mh  Na mkurugenzi kanimbia kuwa nitawapa saruji, Mahingika akaitwa  (ofisa 
wa Elimu) ili atupatie mifuko miwili ya saruji lakini tukapinga tunataka msaada wa  
watu wawili wa kuvyatua matofali yale. Mmoja Maharufu  mmoja Salehe na kama 
hawana watamuhajiri mtu huku. 

PC:  Haya tutazama kama watakuja sijuhi. 

SN:  Watakuja tena hawa nikawaambia tena zaidi nikamwambia kwa Mahingika  
Faraga tazamaa msione uzito kama kuna neno zaidi mnataka nyie mpata tunaweza 
kusaidieni tukajuana, sio hivyo sivyo. 

PC: Lakini wakati umenua shamba hilo mbona hakupimwa?. 

SN:  Niliponunu shamba hili alikupimwa lakini naona kama linalipiwa /limelipiwa 
kama Rent

PC:  Ah! Sawa

SN:   shilingi 20 kwa mwaka. 

Kicheko wote

SN:  Sasa nilivyopata mimi shamba kununua ile hati hasa akumalizika nilipata 
Argument

PC:  Sawa

SN:  Hat, shamba nimenunuai ni shilingi 4500 

PC:  Ah!

SN:  Wakili kuandika hati anataka kiwango cha shilingi 1000 sasa nikapata Argument 
tu. Sasa ili shamba katika mwaka 65 bwana Athumani alikuwa anadai dawa hii yake 
migomba ni yake. Kwa bahati  nikapewa Argument na nikapewa na Cheti photocopy 
Nairobi wakaniletea mie. Ile  Rent ya lease ndio akanisidia kufukuza Uchoyo. Uchoyo 
unamjua mwalimu Athumani yule 

PC:  Ah! 

SN:  Maneno mengi. Uwezi kukaa hapa ameshalipia hati shilingi 20. mie nimeacha 
tena sikulipa  Sasa nataka nimiliki  kabisaaa. 

PC:  Sawa haya  mimi naona tumezungumza sana .Na wewe labda ............ 


